Bài 5.5 trang 16 SBT Vật Lí 8



Bài 5: Sự cân bằng lực - Quán tính

Bài 5.5 (trang 16 Sách bài tập Vật Lí 8) Quả cầu nặng 0,2kg được treo vào một sợi dây cố định (H.5.1). Hãy biểu diễn các vectơ lực tác dụng lên quả cầu. Chọn tỉ xích 1N ứng với 1cm.

Giải SBT Vật Lí 8 | Giải bài tập Sách bài tập Vật Lí 8

Lời giải:

Trọng lực P của quả cầu có độ lớn: P = 10.m = 10.0,2 = 2N

Ta thấy quả cầu đứng yên vì chịu tác dụng của hai lực cân bằng nhau (trọng lực Pvà sức căng T) nên T = P = 2N

Giải SBT Vật Lí 8 | Giải bài tập Sách bài tập Vật Lí 8

Các bài giải bài tập sách bài tập Vật Lí 8 (SBT Vật Lí 8) khác:

Xem thêm các loạt bài Để học tốt môn Vật Lí 8 hay khác:


bai-5-su-can-bang-luc-quan-tinh.jsp


Giải bài tập lớp 8 sách mới các môn học