Bài III.14 trang 48 Sách bài tập Vật Lí 11



Bài III.14 trang 48 Sách bài tập Vật Lí 11: Xác định vận tốc chuyển động nhiệt của êlectron ở nhiệt độ T = 2500 K. Cho biết êlectron có khối lượng m = 9,1.10-31 kg và năng lượng chuyển động nhiệt ở nhiệt độ T là ε= 3kT/2 với k = 1,38.10-23 J/K là hằng số Bôn-xơ-man.

Lời giải:

Gọi u là vận tốc chuyển động nhiệt của electron.

Ở nhiệt độ T, electron có động năng đúng bằng năng lượng chuyển động nhiệt của nó, tức là: m u 2 2 = 3kT 2

Từ đó suy ra, vận tốc chuyển động nhiệt của êlectron ở nhiệt đô T = 2500K:

u= 3kT m = 3.1, 38.10 23 .2500 9, 1.10 31 3, 37.10 5 m/s

Các bài giải sách bài tập Vật Lí 11 (SBT Vật Lí 11) khác:


bai-tap-cuoi-chuong-3.jsp


Giải bài tập lớp 11 sách mới các môn học