Bài III.11 trang 47 Sách bài tập Vật Lí 11



Bài III.11 trang 47 Sách bài tập Vật Lí 11: Cho dòng điện không đổi chạy qua hai bình điện phân mắc nối tiếp : bình thứ nhất dung dịch đồng sun phát (CuSO4), bình thứ hai chứa dung dịch bạc nitrat (AgNO3).. Xác định khối lượng đồng bám vào catôt của bình thứ nhất khi khối lượng bạc bám vào catôt của bình thứ hai là 40,24 g trong cùng khoảng thời gian điện phân. Đồng có khối lượng moi nguyên tử A1 = 63,5 g/mol và hoá trị n1 = 2 ; bạc có khối lượng mol nguyên tử A2= 108 g/mol và hoá trị n2 =1.

Lời giải:

Áp dụng định luật Faraday: m= 1 F A n It cho hai bình điện phân ta suy ra khối lượng đồng và bạc thu được ở điện cực:

m Cu = 1 F A 1 n 1 It m Ag = 1 F A 2 n 2 It m Cu m Ag = A 1 n 1 . n 2 A 2 m Cu = n 2 A 1 m Ag A 2 n 1 = 1.63,5.40,24 108.2 =11,8g

Các bài giải sách bài tập Vật Lí 11 (SBT Vật Lí 11) khác:


bai-tap-cuoi-chuong-3.jsp


Giải bài tập lớp 11 sách mới các môn học