Trường học của bạn Hà quy định vào buổi sáng học sinh phải có mặt tại trường
Câu 11 trang 33 vở bài tập Toán lớp 7 Tập 1: Trường học của bạn Hà quy định vào buổi sáng học sinh phải có mặt tại trường trước 7 giờ 15 phút. Biết khoảng cách từ nhà bạn Hà đến trường là 2,5 dặm (1 dặm = 1,609334 km). Lúc 7 giờ kém 15 phút vào buổi sáng, bạn Hà bắt đầu đạp xe từ nhà đến trường với vận tốc 12 km/h. Hỏi bạn Hà có đến trường đúng giờ quy định không?
Lời giải:
Khoảng cách từ nhà bạn Hà đến trường tính theo đơn vị ki – lô – mét là:
2,5 . 1,609334 = 4,023335 (km)
Thời gian bạn Hà đi đến trường là:
4,023335 : 12 ≈ 0,34 (giờ).
Đổi 0,34 giờ = 20,4 phút.
Do đó, bạn Hà sẽ có mặt ở trường vào thời điểm là: 7 giờ 5 phút.
Vậy bạn Hà đến trường đúng quy định.
Xem thêm các bài giải Vở bài tập Toán lớp 7 Cánh diều hay, chi tiết khác:
Câu 2 trang 29 vở bài tập Toán lớp 7 Tập 1: Tính: a) ; b) ...
Câu 3 trang 29 vở bài tập Toán lớp 7 Tập 1: Tính một cách hợp lí: a) = ...
Câu 4 trang 30 vở bài tập Toán lớp 7 Tập 1: Tính: a) ; b) ...
Câu 5 trang 30 vở bài tập Toán lớp 7 Tập 1: Tìm x, biết: a) ...
- Soạn văn 7 (hay nhất) - Cánh diều
- Soạn văn 7 (ngắn nhất) - Cánh diều
- Giải sgk Toán 7 - Cánh diều
- Giải Tiếng Anh 7 Global Success
- Giải Tiếng Anh 7 Friends plus
- Giải sgk Tiếng Anh 7 Smart World
- Giải Tiếng Anh 7 Explore English
- Giải sgk Khoa học tự nhiên 7 - Cánh diều
- Giải sgk Lịch Sử 7 - Cánh diều
- Giải sgk Địa Lí 7 - Cánh diều
- Giải sgk Giáo dục công dân 7 - Cánh diều
- Giải sgk Công nghệ 7 - Cánh diều
- Giải sgk Tin học 7 - Cánh diều
- Giải sgk Hoạt động trải nghiệm 7 - Cánh diều
- Giải sgk Âm nhạc 7 - Cánh diều