Bài 4.11 trang 7 SBT Hóa học 11



Bài 4.11 trang 7 Sách bài tập Hóa học 11: Tính nồng độ mol của dung dịch HCl, nếu 30,0 ml dung dịch này phản ứng vừa đủ với 0,2544 g Na2CO3.

Lời giải:

Na2CO3 + 2HCl → CO2↑ + H2O + 2NaCl

1 mol          2 mol

Giải sách bài tập Hóa học 11 | Giải sbt Hóa học 11

⇒ nHCl = 2,4.10−3.2 = 4,8.10−3 mol

Trong 30 ml dd HCl chứa 4,8.10-3 mol HCl

Trong 1000 ml dd HCl chứa

Giải sách bài tập Hóa học 11 | Giải sbt Hóa học 11

⇒ [HCl] = 0,16 mol/l

Các bài giải sách bài tập Hóa học 11 (SBT Hóa học 11) khác:


bai-4-phan-ung-trao-doi-ion-trong-dung-dich-cac-chat-dien-li.jsp


Giải bài tập lớp 11 sách mới các môn học